Chi phí trước thành lập doanh nghiệp có được coi là chi phí hợp lý?

Để thành lập một doanh nghiệp, ngoài việc chuẩn bị kỹ càng về nguồn nhân lực, kế hoạch, chiến lược … thì doanh nghiệp còn cần phải thực hiện các thủ tục khi thành lập một doanh nghiệp. Vậy chi phí trước khi thành lập doanh nghiệp có được coi là chi phí hợp lý?

Bài viết liên quan

Để thành lập doanh nghiệp và chuẩn bị cho quá trình hoạt động có thể phát sinh các chi phí sau:

– Chi phí thành lập doanh nghiệp như chi phí thuê trụ sở, chi phí mua trang thiết bị, máy móc phục vụ hoạt động kinh doanh, …

– Chi phí thuê và đào tạo nhân viên, …

– Chi phí quảng cáo

– Lệ phí nộp hồ sơ tại Sở kế hoạch – Đầu tư

– …

Chi phí trước khi thành lập doanh nghiệp có được coi là chi phí hợp lý?

Theo quy định tại Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC:

“Trừ các khoản chi không được trừ , doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

– Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

– Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

– Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.”

Đồng thời, theo quy định tại khoản 3 điều 3 Thông tư số 45/2013/TT-BTC:

“Chi phí thành lập doanh nghiệp, chi phí đào tạo nhân viên, chi phí quảng cáo phát sinh trước khi thành lập doanh nghiệp, … không phải là tài sản cố định vô hình mà được phân bổ dần vào chi phí kinh doanh của doanh nghiệp trong thời gian tối đa không quá 3 năm theo quy định của Luật thuế TNDN.”

Do đó, đối với các khoản chi phí phát sinh trước khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, nếu có đầy đủ hóa đơn chứng từ theo quy định (giấy thỏa thuận giữa các sáng lập viên, giấy ủy quyền, hợp đồng, hóa đơn, chứng từ đứng tên tổ chức, cá nhân được ủy quyền), phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp thì được hạch toán vào chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp, chi phí được phân bổ dần vào chi phí kinh doanh, tối đa không quá 3 năm kể từ khi doanh nghiệp bắt đầu hoạt động.

Tham khảo thêm: Hộ kinh doanh thành lập bao lâu thì phải đăng ký mã số thuế?

Trên đây là những thông tin về Chi phí trước khi thành lập doanh nghiệp có được coi là chi phí hợp lý?. Hy vọng sẽ đem lại thông tin hữu ích cho Quý khách hàng.

Liên hệ Hotline: 024.63.2929.36 hoặc Email: luatsutuvanluat.info@gmail.com​ để được hỗ trợ tốt nhất.

Trả lời