Con mới 3 tháng tuổi vợ chồng có quyền yêu cầu ly hôn không ?  

Thưa luật sư, con tôi mới được ba tháng tuổi, tôi có được làm đơn ly hôn không? Tòa án liệu có giao con cho tôi nuôi không? Chồng tôi có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con đến khi con được 18 tuổi hay không? Giả sử giờ tôi được giao nuôi con thì đến khi con tôi lớn lên, chồng tôi có thể giành quyền nuôi con của tôi được không? Rất mong luật sư tư vấn giúp tôi những vấn đề trên. Tôi xin cảm ơn!

Bài viết liên quan

 Đọc thêm: Vàng cưới khi ly hôn có đòi lại được không?

Đọc thêm: Thủ tục ly hôn khi có tranh chấp về con cái

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận tư vấn của LNP Law. Với trường hợp của bạn, Luật sư của chúng tôi đã nghiên cứu và tư vấn như sau:

Về quyền nuôi con và nghĩa vụ cấp dưỡng con khi ly hôn

Khoản 3 Điều 81 Luật hôn nhân gia đình năm 2014  quy định:

“Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

  1. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

Như vậy trong trường hợp của bạn, con của bạn dưới 36 tháng tuổi nên sẽ được giao cho mẹ trực tiếp nuôi.

Theo quy định tại khoản 2 Điều 82, cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con. Vì vậy, chồng bạn có nghĩa vụ phải cấp dưỡng cho con đến tuổi thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình;

Về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con khi ly hôn

Khoản 1, 2 và 3 Điều 84 Luật HNGĐ 2014 quy định:

“Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

  1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.
  2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:
  3. a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;
  4. b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.
  5. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.”

Như vậy, nếu có căn cứ cho rằng bạn không đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con, chồng của bạn có quyền yêu cầu Tòa án quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con. Nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì Tòa sẽ xem xét đến nguyện vọng của con.

Trên đây là những tư vấn của Luật sư về câu hỏi của bạn. Nếu còn bất cứ câu hỏi hay thắc nào, bạn vui lòng liên hệ với các Luật sư của LNP Law để được tư vấn giải đáp kịp thời.

Trả lời