Có được nhờ họ hàng, người thân mang thai hộ không?

Việc nhờ họ hàng, người thân mang thai hộ liệu có trái với quy định của pháp luật không? Những điều kiện nào được phép nhờ mang thai hộ?

Bài viết liên quan

Đọc thêm: Điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo

Đọc thêm: Tạm hoãn hợp đồng với phụ nữ mang thai

1. Mang thai hộ trong định nghĩa pháp luật:

Mang thai hộ vì mục đích nhân đạo là việc mà một người phụ nữ tự nguyện giúp cặp vợ chồng mà người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản.

Bằng việc lấy noãn của người vợ và tinh trùng của người chồng để thụ tinh trong ống nghiệm, sau đó cấy vào tử cung của người phụ nữ tự nguyện mang thai để người này mang thai và sinh con.

Tuy nhiên, pháp luật nghiêm cấm trường hợp mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính.

2. Có được nhờ họ hàng, người thân mang thai hộ không?

Theo quy định của pháp luật người được nhờ mang thai hộ phải có đủ các điều kiện sau đây:

  • Là người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ;
  • Đã từng sinh con và chỉ được mang thai hộ một lần;
  • Ở độ tuổi phù hợp và có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về khả năng mang thai hộ;
  • Trường hợp người phụ nữ mang thai hộ có chồng thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của người chồng;
  • Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

=> Vì vậy, người thân, họ hàng là một trong những điều kiện để mang thai hộ.

Trong đó, thân thích cùng hàng bao gồm: anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì của họ; anh rể, em rể, chị dâu, em dâu của người cùng cha mẹ hoặc cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha với họ.

3. Thủ tục:

Hồ sơ đề nghị thực hiện kỹ thuật mang thai hộ vì mục đích nhân đạo:

Bước 1: Cặp vợ chồng có nhu cầu nhờ mang thai hộ gửi hồ sơ đề nghị thực hiện kỹ thuật mang thai hộ vì mục đích nhân đạo đến cơ sở khám bệnh (bệnh viện phụ sản,…) theo Điều 14 Nghị định 10/2015/NĐ-CP.

Bước 2: Trong 30 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ sở được phép cho phép thực hiện kỹ thuật mang thai hộ phải có kế hoạch điều trị để thực hiện kỹ thuật mang thai hộ.

 

Trả lời